พิธีไหว้ครู เป็นพิธีที่มีมาแต่โบราณ เป็นพิธีกราบไหว้บูชา ระลึกถึงพระคุณของบูรพาจารย์ที่คอยอบรมสั่งสอน ประสิทธิ์วิชาความรู้ให้ ในการจัดกิจกรรมมีวัตถุประสงค์เพื่อแสดงออกถึงความกตัญญูกตเวทิตาของลูกศิษย์ที่มีต่อครูและเพื่อดำรงไว้ซึ่งวัฒนธรรมที่ดีงาม
โดยปกติสถานศึกษามักจัดพิธีไหว้ครูขึ้นในวันพฤหัสบดี ในสัปดาห์ที่ 2 หรือวันใดวันหนึ่งในราวเดือนมิถุนายน แต่เนื่องด้วยเกิดสถานการณ์ การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโคโรน่า ๒๐๑๙ (โควิด ๑๙) ทางสถานศึกษาจึงได้เลื่อนการเปิดภาคเรียนและเลื่อนการจัดงานพิธีไหว้ครูจากเดือนมิถุนายน เป็นวันพฤหัสบดีที่ ๒๓ เดือนกรกฎาคม พ.ศ.๒๕๖๓ โดยมีผู้บริหาร คณะครู และบุคลากรทางการศึกษาเข้าร่วมกิจกรรมจำนวน ๑๔ คน นักเรียนตั้งแต่ระดับก่อนประถมจนถึงประถมศึกษาปีที่ ๖ จำนวน ๑๕๔ คน
![](https://i0.wp.com/bpj.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/พิธีไหว้ครู-ประจำปี-2563_๒๐๐๗๒๓_16.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/bpj.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/พิธีไหว้ครู-ประจำปี-2563_๒๐๐๗๒๓_17.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/bpj.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/พิธีไหว้ครู-ประจำปี-2563_๒๐๐๗๒๓_46.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/bpj.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/พิธีไหว้ครู-ประจำปี-2563_๒๐๐๗๒๓_49.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/bpj.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/พิธีไหว้ครู-ประจำปี-2563_๒๐๐๗๒๓_54.jpg?ssl=1)
![](https://i0.wp.com/bpj.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/พิธีไหว้ครู-ประจำปี-2563_๒๐๐๗๒๓_60.jpg?ssl=1)
![](https://i2.wp.com/bpj.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/พิธีไหว้ครู-ประจำปี-2563_๒๐๐๗๒๓_78.jpg?ssl=1)
![](https://i1.wp.com/bpj.ac.th/wp-content/uploads/2020/07/พิธีไหว้ครู-ประจำปี-2563_๒๐๐๗๒๓_86.jpg?ssl=1)
Facebook Comments